Chào mừng bạn đến với diễn đàn CN18A - Đại học Ngoại thương!
Bạn chưa đăng nhập vào diễn đàn. Hãy đăng nhập để đọc và post những bài viết hay nhé!
Thân ái, CN18A
Chào mừng bạn đến với diễn đàn CN18A - Đại học Ngoại thương!
Bạn chưa đăng nhập vào diễn đàn. Hãy đăng nhập để đọc và post những bài viết hay nhé!
Thân ái, CN18A
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

HomeGalleryLatest imagesSearchRegisterLog in

Xông đất

Go down 
phamthanhkhuong
ruacon86
Jury Bui
Hx
dancing
hanoi10
botay
11 posters
AuthorMessage
botay
Senior Member
Senior Member
botay

Điểm : 43
Cảm ơn : 8

Xông đất Empty
PostSubject: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeFri Oct 17, 2008 10:02 pm

Xin được phép xông đất lĩnh vực này! Very Happy

Trước hết, xin được phép giới thiệu, mình là dân ngoại ngữ, hiện đang làm công việc liên quan đến Purchase. Mình thấy khổ cho dân ngoại ngữ quá, không xác định được nghề cụ thể của mình là gì cả. Trước đây mình làm Nhân Sự ở một công ty có thể gọi là ổn, chế độ rất tốt, rồi mình quyết định ra đi vì mình không thấy thích nó. Nói thật là mình có cảm thấy ân hận, và bây giờ mình vẫn cứ day dứt mãi về sự lựa chọn của mình.

Nên, qua đây, mình chỉ muốn nhắn gửi đến mọi người một điều: hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi nhảy việc, và rẽ theo một lĩnh vực hoàn toàn khác với công việc hiện tại của mình.

Đi làm thật sự làm con người ta già về đầu óc nhanh thật.
Back to top Go down
hanoi10
Junior Member
Junior Member
hanoi10

Điểm : 6
Cảm ơn : 5

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeSat Oct 18, 2008 9:15 am

botay wrote:

Mình thấy khổ cho dân ngoại ngữ quá, không xác định được nghề cụ thể của mình là gì cả.
Phải công nhận, dân ngoại ngữ đi làm thiếu rất nhiều kiến thức chuyên môn, chỉ biết mỗi tiếng anh thoai. Mình cũng vậy, nên bây giờ mới phải học thêm bằng kinh tế nữa Rolling Eyes . Thời gian đầu mình xin làm phiên dịch, nhưng lại làm tận bên giáp Gia Lâm. Sad nên sau một thời gian cũng đành xin nghỉ thoai. Mỗi ngày đi làm mất mười mấy tiếng đồng hồ ai mà chịu được. Hjc. Hjc. Con gái mà. Sau này còn chồng con nữa chứ pale affraid

Sau khi nghỉ ở đó, mình xin vào một chỗ làm kế hoạch sản xuất, lại hjc tiếp pig . Làm việc không đúng chuyên môn, nhưng lại ở gần nhà. Sleep Rồi bây giờ làm sales (cái này làm lâu nhất nhá). Có lẽ mình sẽ tiếp tục làm cái này, vì thời gian thoải mái, có thể dành thời gian cho việc đi học văn bằng hai này. Hi hi. cheers Tất nhiên mình còn phải trau dồi nhiều.
botay wrote:

Nên, qua đây, mình chỉ muốn nhắn gửi đến mọi người một điều: hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi nhảy việc, và rẽ theo một lĩnh vực hoàn toàn khác với công việc hiện tại của mình.
Đấy, sau khi ra trường mình nhảy việc nhiều lần với nhiều lý do khác nhau. Mỗi nơi làm chỉ vài tháng. No Thực sự mình cũng không thích nhảy việc đâu. Hy vọng không nhiều người nhảy việc như mình nhé.
Bây giờ thì chịu khó học hết 3 năm văn bằng hai này, hi vọng cuộc đời sẽ khấm khá hơn. study
Cheers, lol!
Back to top Go down
dancing
Super Junior Member
Super Junior Member
dancing

Điểm : 0
Cảm ơn : 0

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeSat Oct 18, 2008 11:06 am

[quote="hanoi10"][quote="botay"]
Đấy, sau khi ra trường mình nhảy việc nhiều lần với nhiều lý do khác nhau. Mỗi nơi làm chỉ vài tháng. No Thực sự mình cũng không thích nhảy việc đâu. Hy vọng không nhiều người nhảy việc như mình nhé.
Bây giờ thì chịu khó học hết 3 năm văn bằng hai này, hi vọng cuộc đời sẽ khấm khá hơn. study
Cheers, lol!
chào cả nhà!
mấy bạn học ngoại ngữ ít ra còn có 1 hành trang rất hữu dụng ở hà nội.nhưng mình thì khác hoàn toàn. mình học 1 ngành mà rất ít người quan tâm và biết đến ( Vì nó khá thầm lặng mà): VIET NAM FORESTRY UNIVERSITY. Mình cũng đã làm việc ở rất nhiều môi trường khác nhau:Bộ NN &PTNT trong 4 tháng (cả 4 tháng nhận nhiệm vụ tại Quảng trị), 1 cty xuất khẩu hoa tại ĐÀ LẠT trong 3 tháng, rồi giờ mình làm Sale cho 1 công ty quảng cáo (chỗ này làm lâu nhất - 5 tháng). nói chung khi sang việc trái ngành mình chẳng có gì trong tay cả, phải làm những vị trí ko phù hợp với bằng đại học của mình. nhưng bù lại trong mỗi môi trường mình học được rất nhiều thứ. Mặc dù làm tại cty hiện tại khá ổn nhưng mình vẫn muốn tìm một môi trường khác để học hỏi và tiến xa hơn. Hơi tham vọng phải không? 'Nhảy việc 'với mình không hẳn là không tốt Very Happy
Nhân tiện đây mình muốn hỏi bà con nào trong lớp đang làm quảng cáo như mình có thể lên tiếng để SHARE kinh nghiệm nhé!Còn nếu bà con nào khác ngành thì mình có thể trao đổi để tìm hỉêu thêm về mối ngành và MAKETTING nói chúng, tiến xa hơn nữa có thể là hợp tác làm ăn Wink
DANCING rất vui nếu được mọi người quan tâm và SHARE !!!!!!!!!!!!!!!!!! lol! cheers
Back to top Go down
Hx
Star member
Hx

Điểm : 126

Xông đất Empty
PostSubject: :d   Xông đất I_icon_minitimeSun Oct 19, 2008 6:31 pm

Very Happy tớ đang dịch dọt, cái nghề chỉ kiếm đc $$$$ chứ chẳng kiếm thêm đc gì. Hy vọng chịu đựng đc năm đầu lol! và học tiếp 2 năm còn lại, có thêm kiên thức và cái bằng kiếm việc thoải mái hơn.
Back to top Go down
Jury Bui
Super Junior Member
Super Junior Member
Jury Bui

Điểm : 3
Cảm ơn : 3

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeWed Oct 22, 2008 4:42 pm

[justify]lol! Từ hum vào lớp đến giờ gặp toàn các bạn Văn hoá, Ngoại ngũ, nhân văn,... đi học văn bằng 2 FTU thôi nì! Trước mình cứ nghĩ học NN ra là làm phiên dịch, nhiều tiền, té ra thấy mấy bác làm nghề này kiếm ăn cũng không khá là bao.

Mình học xờ hờ hờ ( xã hội học - Nhân văn) giờ ra làm cho công ty THiết bị y tế. 5 tháng đầu, ko biết 1 tí gì, mệt phờ râu tôm, sụt 2 cân liền, suốt ngày bị mắng mỏ huhuhu... những ngày tháng điêu tàn đã qua, học mãi, làm mãi cũng quen. Mình quyết định học thêm ngoại thương để thành nữ doanh nhân hí hí, nghe hoành tráng nhì? An ủi mình thui!

Làm thiết bị y tế có hay mà cũng dở - nghỉ thứ bảy chủ nhật, nhưng làm ăn với bệnh viện thủ tục lằng nhằng mà mang tính nhà nước lắm Sad , bán hàng cũng khó. Mà gì cũng khó cả. study

sau 3,5 năm nữa, có thêm cái bằng nì chắc cũng khấm khá hơn nhìu đây! bounce bounce bounce
Back to top Go down
Jury Bui
Super Junior Member
Super Junior Member
Jury Bui

Điểm : 3
Cảm ơn : 3

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeWed Oct 22, 2008 4:45 pm

Tiêu đề: :d Sun Oct 19, 2008 6:31 pm

--------------------------------------------------------------------------------

tớ đang dịch dọt, cái nghề chỉ kiếm đc $$$$ chứ chẳng kiếm thêm đc gì. Hy vọng chịu đựng đc năm đầu và học tiếp 2 năm còn lại, có thêm kiên thức và cái bằng kiếm việc thoải mái hơn.
---------------------------------------------------------------------------------------

Bạn nì kiếm được 4$ nghĩa là đến hàng nghìn rùi mà bỉu ko kiếm được tí gì, mình mới có được 3$ nhưng chưa kêu! cherry cherry
Back to top Go down
ruacon86
Junior Member
Junior Member
ruacon86

Điểm : -1
Cảm ơn : -1

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeWed Nov 05, 2008 11:35 am

công nhận là học ngoại ngữ ra trường chỉ bít mõi ngoại ngữ còn các khác thì như gà nên lương thấp ơi là thấp, thế nên bây giờ mới phải vất vả đi học văn bằng 2 đây này, hic.
Back to top Go down
http://360.yahoo.com/loan_ft5
phamthanhkhuong

Xông đất Empty
PostSubject: Kinh tế vận tải   Xông đất I_icon_minitimeTue Nov 18, 2008 1:00 am

Hi hi, hóa ra ai cũng đều vất vả cả. Mình dân kinh tế vận tải cũng lang thang qua vài công ty vận tải rùi. Công ty nhà nước có, tư nhân có, liên doanh cũng có. Giờ mình đang làm ở phòng Giao nhận. Không hiểu số mình thế nào mà toàn kiếm được công việc làm ca thui. Làm đêm thì nhàn nhưng nhiều lúc cũng thấy tủi thân.
Back to top Go down
ruacon86
Junior Member
Junior Member
ruacon86

Điểm : -1
Cảm ơn : -1

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeWed Dec 10, 2008 11:28 am

phamthanhkhuong wrote:
Hi hi, hóa ra ai cũng đều vất vả cả. Mình dân kinh tế vận tải cũng lang thang qua vài công ty vận tải rùi. Công ty nhà nước có, tư nhân có, liên doanh cũng có. Giờ mình đang làm ở phòng Giao nhận. Không hiểu số mình thế nào mà toàn kiếm được công việc làm ca thui. Làm đêm thì nhàn nhưng nhiều lúc cũng thấy tủi thân.
Razz khong hieu, sao lam dem bac lai thay tui nhi Cool
Back to top Go down
http://360.yahoo.com/loan_ft5
Cham Nguyen
Super-Senior Member
Super-Senior Member
Cham Nguyen

Điểm : 88
Cảm ơn : 6

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeThu Dec 11, 2008 10:40 am

Hx wrote:
Very Happy tớ đang dịch dọt, cái nghề chỉ kiếm đc $$$$ chứ chẳng kiếm thêm đc gì. Hy vọng chịu đựng đc năm đầu lol! và học tiếp 2 năm còn lại, có thêm kiên thức và cái bằng kiếm việc thoải mái hơn.
Được những $$$$ cơ mà còn kêu ca. Mình cặm cụi đi làm cả tháng mà chỉ được có $$ thoai. Nhưng vẫn thấy đời vui tươi he he
Back to top Go down
http://vn.myblog.yahoo.com/jw!L_mw5p6RGBZ01IwC2BOmQCORZnDr7A--
Cloud
Star member
Cloud

Điểm : 206
Cảm ơn : 12

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeThu Dec 11, 2008 11:42 am

Thấy mọi người có cái tóp sở píc này cũng hay hay vào chia sẻ kinh nghiệm tí.
Mình cũng dân ngoại ngữ. Đến giờ này vẫn còn rất rất rất ân hận vì đã theo ngoại ngữ vì trước đây đã phân vân ngoại thương và ngoại ngữ nhưng được mọi người góp ý là học ngoại thương pải là con ông cháu cha mới xin được việc. Thế là chuyển sang học ngoại ngữ. Giờ vẫn thấy mình ngu quá. Sad
Thời buổi này ai chẳng biết tiếng anh. hix hix. Nên thấy cái ngoại ngữ của mình nó chỉ là công cụ thôi chứ chả có chuyên môn jì. Nhưng mình may mắn được cái là sau khi ra trường đi làm luôn cho 1 công ty tài chính của HQ trong 1 năm, sau đó vì 1 số lý do chuyển vào làm công ty nhà nước theo nguyện vọng của bố mẹ và gần nhà. Nhưng vì nhiều cái bất tiện trong công ty nhà nước đặc biệt lại ít money. Nên sau 1 năm lại chuyển làm cho công ty của nước ngoài với công việc researcher in finance sector. Nói chung công việc giúp cho mình có nhiều kinh nghiệm hơn và tiếp cận với finance nhiều. Hiện giờ lương chỉ đủ sống. Sad
Mục tiêu: Sau khi cố gắng lê lết lấy cái bằng fờ tu này thì sẽ kiếm 1 công việc ok hơn và tự tin hơn với exp của mình.

Last edited by Cloud on Thu Dec 11, 2008 4:52 pm; edited 1 time in total
Back to top Go down
http://www.nhakhoabadinh.com
babeo83
Junior Member
Junior Member
babeo83

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeThu Dec 11, 2008 3:52 pm

Mình thì lại học cái ngành cũng chẳng giống ai, nông nghiệp, nghe đã thấy nó nông nghiệp rùi. Lúc đầu kể cũng thấy tự hào đấy, nhưng sau khi ra trường thì chẳng còn thấy cái yêu nghề đâu nữa. Việc thì nhiều mà toàn làm thị trương, mình là con gái thì làm sao suốt ngày nhong nhong ngoài đường được. Cũng may là còn kiếm được một công việc tuy lương không cao nhưng ổn định và lâu dài được. Hàng ngày phải đi lại trên 50cây để tới công ty và chiều cũng tưng đấy chặng đường mà đi về. Thế mà mình làm ở đấy cũng được hơn một năm rùi đấy. Nhiều lưc muốn tìm một công việc khác gần nhà mà khó quá, đi đâu cũng lấc đầu... Còn nếu làm trái ngành thì vất vả lắm, lại fải bắt đầu lại từ con số không. Crying or Very sad
Vậy nên mình muốn học thêm cái ngành này với hy vọng đươc đổi đời, được nhìn thấy ánh sáng mặt trời, híhí... applause
Back to top Go down
botay
Senior Member
Senior Member
botay

Điểm : 43

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeFri Dec 12, 2008 10:24 pm

Thật ra mình rút ra kinh nghiệm thế này: mới ra trường không nên đòi hỏi nhiều quá, vì mình đang thiếu trầm trọng kinh nghiệm, cả về chuyên môn cũng như các kỹ năng sống. Mỗi một công ty đều có ưu nhược điểm riêng. Khi bạn muốn chuyển công ty, phải suy nghĩ thật kỹ. Hầu như không mấy ai được làm đúng công việc mình yêu thích. Đến bây giờ, mình vẫn còn đang mù mờ cho con đường tương lai của bản thân. Bế tắc quá!!! Crying or Very sad
Back to top Go down
thinhprime

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeSun Dec 14, 2008 7:40 pm

hanoi10 wrote:
botay wrote:

Mình thấy khổ cho dân ngoại ngữ quá, không xác định được nghề cụ thể của mình là gì cả.
Phải công nhận, dân ngoại ngữ đi làm thiếu rất nhiều kiến thức chuyên môn, chỉ biết mỗi tiếng anh thoai. Mình cũng vậy, nên bây giờ mới phải học thêm bằng kinh tế nữa Rolling Eyes . Thời gian đầu mình xin làm phiên dịch, nhưng lại làm tận bên giáp Gia Lâm. Sad nên sau một thời gian cũng đành xin nghỉ thoai. Mỗi ngày đi làm mất mười mấy tiếng đồng hồ ai mà chịu được. Hjc. Hjc. Con gái mà. Sau này còn chồng con nữa chứ pale affraid

Sau khi nghỉ ở đó, mình xin vào một chỗ làm kế hoạch sản xuất, lại hjc tiếp pig . Làm việc không đúng chuyên môn, nhưng lại ở gần nhà. Sleep Rồi bây giờ làm sales (cái này làm lâu nhất nhá). Có lẽ mình sẽ tiếp tục làm cái này, vì thời gian thoải mái, có thể dành thời gian cho việc đi học văn bằng hai này. Hi hi. cheers Tất nhiên mình còn phải trau dồi nhiều.
botay wrote:

Cheers, lol!

Đúng là như vậy, học ngoại ngữ ra thì dường như là chẳng có gì. Ngoài công cụ ngôn ngữ, ai cũng nghĩ rằng học ngoại ngữ làm phiên dịch, làm cho công ty liên doanh, người nước ngoài, thì Money phải dồi dào lắm, nhưng ai có biết được nỗi khổ của dân ngoại ngữ là phải nói khi người ta ăn, phải làm khi người ta ngủ, và phải đi khi không muốn đi,
Mình cũng là dân ngoại ngữ nên thấu hiểu được nối khổ đó, thực sự bước khởi đầu của mình cũng vất vả lắm làm ngày đầu đã muốn bỏ luôn nhưng không hiểu sao mình đã có thể trụ được cái công ty Prime này được đến 3 năm rồi đấy chưa hề nhảy việc từ ngày ra trường nên mình nghĩ mọi người hãy cố lên, đừng quá nôn nóng, mọi chỗ mọi nơi khi mới bắt đầu sẽ đều không như ý muốn, (hãy cố gắng vượt qua khó khăn ban đầu nhé (vạn sự khởi đầu nan mà)
Nhưng bù lại bây mình làm ở đây thì cũng được đi nhiều, nhưng cơ hội đi du lịch nước ngoài miễn phí, (mặc dù chỉ là kết hợp công tác)Trung Quốc , Singapore , Thái Lan.....itali , nói chung là được đi nhiều nên phần nào được an ủi cho cái phận của mình.

hãy cố gắng lên nhé;
tôi thấy câu này rất đúng "" try your best you will succeed and never regret"- there is a will there is a way.
hay như người TQ đó là "wanshi qi tou nan""
Back to top Go down
Cloud
Star member
Cloud

Điểm : 206
Cảm ơn : 12

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitimeMon Dec 15, 2008 5:36 pm

wanshi qi tou nan>>>>câu này nghĩa là gì vậy ta? Wink

Bạn thinhprime có pải là công ty Prime quảng cáo trên TV ko? nói thiệt mình hok thích quảng cáo đó tẹo nào. mỗi lần đến là tắt bụp TV đi. hi hi. Nhưng mà làm lâu ở 1 công ty dễ lên sếp lém. Very Happy
Back to top Go down
http://www.nhakhoabadinh.com
Sponsored content

Xông đất Empty
PostSubject: Re: Xông đất   Xông đất I_icon_minitime

Back to top Go down

Xông đất
Back to top 
Page 1 of 1